Tư vấn doanh nghiệp

14881726 1295203617186110 595808247 O 1477986076

QUY ĐỊNH PHÁP LUẬT VỀ PHÒNG CHÁY CHỮA CHÁY ĐỐI VỚI NHÀ Ở KẾT HỢP KINH DOANH

Thời gian vừa qua, các vụ cháy nổ xảy ra đã để lại nhiều ám ảnh đối với người dân cả nước. Nhà ở kết hợp kinh doanh với đặc thù của mình luôn tiềm ẩn nhiều nguy cơ về cháy nổ. Trước tình hình đó, ngày 24 tháng 06 năm 2024, Thủ tướng Chính phủ ban hành Chỉ thị số 19/CT-TTg về tăng cường công tác phòng cháy, chữa cháy (“PCCC”) đối với nhà ở nhiều tầng, nhiều căn hộ, nhà ở riêng lẻ kết hợp sản xuất, kinh doanh. Cùng Nacilaw tìm hiểu các quy định về PCCC đối với nhà ở kết hợp sản xuất, kinh doanh.

1. Nhà ở kết hợp kinh doanh là gì?

Hiện vẫn chưa có văn bản quy phạm pháp luật nào định nghĩa cụ thể thế nào là nhà ở kết hợp kinh doanh. Khái niệm gần nhất là chung cư hỗn hợp được quy định tại tiểu mục 1.4.3 mục 1 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 04/2021/BXD như sau: “Nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp được thiết kế, xây dựng để sử dụng vào mục đích ở và các mục đích khác như làm văn phòng, dịch vụ, thương mại v.v….”. Trên thực tế, nhà ở kết hợp kinh doanh có thể hiểu là loại hình bất động sản kết hợp giữa mục đích ở và kinh doanh, vận hành các dịch vụ khác nhau trong cùng một không gian. Điều này giúp tối ưu hóa việc sử dụng không gian và tài nguyên, đồng thời tạo thêm các nguồn thu nhập cho chủ sở hữu.

Nhà ở kết hợp kinh doanh thời gian gần đây dần trở thành xu thế mới bởi khả năng sinh lời cho nhà đầu tư, bên cạnh đó cũng dẫn đến sự phức tạp cho cơ quan chức năng trong hoạt động quản lý và bảo đảm an toàn PCCC. Bên cạnh các yếu tố liên quan đến sinh hoạt hàng ngày của người dân, cũng có nhiều yếu tố rủi ro phát sinh từ hoạt động sản xuất, kinh doanh như sử dụng các thiết bị điện tử, hóa chất, và nguyên liệu dễ cháy…Do đó, nếu không có các biện pháp PCCC hiệu quả, nguy cơ cháy nổ khi kết hợp nhà ở và kinh doanh là rất cao. Nghị định 50/2024/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định 136/2020/NĐ-CP đã hướng dẫn cụ thể thực hiện các biện pháp bảo đảm an toàn PCCC đối với nhà ở kết hợp kinh doanh và Thông tư 149/2020/TT-BCA của Bộ Công an quy đinh biện pháp thi hành luật PCCC phù hợp với quy chuẩn và tiêu chuẩn kỹ thuật về PCCC.

2. Tiêu chuẩn phòng cháy chữa cháy đối với nhà ở kết hợp kinh doanh

Một trong những yếu tố quan trọng để đảm bảo an toàn PCCC là việc thiết kế và xây dựng các hệ thống PCCC đáp ứng các tiêu chuẩn quốc gia và quốc tế. Điều này bao gồm việc lắp đặt các thiết bị báo cháy, hệ thống chữa cháy tự động, và các thiết bị cứu hộ cứu nạn. Vấn đề này cũng đã được hướng dẫn cụ thể theo Thông tư 123/2021/TT-BCA ban hành quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về phương tiện phòng cháy và chữa cháy.

Mục 21 phụ lục 1 Nghị định 50/2024/NĐ-CP quy định Nhà để ở kết hợp sản xuất, kinh doanh hàng hóa dễ cháy, nổ với diện tích sàn dành cho mục đích sản xuất, kinh doanh từ 50 m2 trở lên thuộc diện quản lý về PCCC. Theo khoản 2 Điều 5 Nghị định 136/2020/NĐ-CP, Nhà để ở kết hợp sản xuất, kinh doanh hàng hóa dễ cháy, nổ có diện tích sàn dành cho mục đích sản xuất, kinh doanh có diện tích dưới 300 m2 cần đảm bảo về việc có nội quy, biển cấm, biển báo, sơ đồ hoặc biển chỉ dẫn về PCCC, có phương án chữa cháy được UBND cấp xã phê duyệt; có hệ thống điện, chống sét, chống tĩnh điện,…phù hợp với quy chuẩn, tiêu chuẩn về phòng cháy và chữa cháy hoặc theo quy định của Bộ Công an. Trường hợp diện tích sàn dành cho mục đích sản xuất, kinh doanh từ 300 m2 trở lên thì cơ sở phải đảm bảo thêm điều kiện về việc có lực lượng phòng cháy và chữa cháy cơ sở, chuyên ngành tương ứng với loại hình cơ sở; có hệ thống giao thông, cấp nước, thông tin liên lạc phục vụ chữa cháy,…

Các hộ gia đình sinh sống kết hợp sản xuất, kinh doanh phải đảm bảo yêu cầu PCCC theo quy định tại khoản 1 Điều 17 Luật PCCC và Điều 7 Nghị định 136/2020/NĐ-CP: bố trí hệ thống điện, bếp đun nấu, nơi thờ cúng bảo đảm an toàn; các chất dễ cháy, nổ phải để xa nguồn lửa; chuẩn bị các điều kiện, phương tiện để sẵn sàng chữa cháy; có nội quy về PCCC phù hợp với quy chuẩn, tiêu chuẩn kỹ thuật về phòng cháy và chữa cháy hoặc theo quy định của Bộ Công an; có giải pháp thoát nạn, ngăn cháy lan, ngăn khói giữa khu vực sinh sống với khu vực sản xuất, kinh doanh.

Trước đây, đối với nhà ở riêng lẻ kết hợp kinh doanh có quy mô nhỏ, không thuộc các trường hợp nêu trên thì pháp luật không bắt buộc mà chỉ khuyến khích chấp hành PCCC để đảm bảo an toàn trong quá trình kinh doanh. Tuy nhiên, hiện tại, nhà ở riêng lẻ kết hợp sản xuất, kinh doanh có thể phải dừng hoạt động nếu không đảm bảo các giải pháp PCCC. Cụ thể theo chỉ thị 19/CT-TTg, Chính phủ yêu cầu Chủ tịch UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương tổ chức rà soát, kiểm tra, phân loại, hướng dẫn các giải pháp bảo đảm an toàn PCCC; yêu cầu người đứng đầu cơ sở, chủ hộ gia đình phải cam kết, có lộ trình thực hiện các giải pháp tăng cường PCCC do UBND tỉnh, thành phố đã ban hành và phải hoàn thành thực hiện các giải pháp trước ngày 30 tháng 3 năm 2025. Sau thời gian trên, các cơ sở không tổ chức thực hiện phải dừng hoạt động cho đến khi thực hiện xong.

3. Chế tài đối với nhà ở kết hợp kinh doanh không đảm bảo an toàn phòng cháy chữa cháy

Theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 144/2021/NĐ-CP thì mức phạt tiền tối đa trong lĩnh vực phòng cháy, chữa cháy; cứu nạn, cứu hộ đối với cá nhân là 50.000.000 đồng, đối với tổ chức là 100.000.000 đồng. Tùy từng hành vi vi phạm, mức phạt tương ứng được quy định tại Điều 51 của Nghị định này. Các mức phạt đối với các hành vi vi phạm trong việc để xảy ra cháy, nổ được áp dụng dựa trên hậu quả của hành vi gồm có:

Mức phạt Hậu quả
Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng Thiệt hại về tài sản dưới 20.000.000 đồng
Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng Thiệt hại về tài sản từ 20.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng.
Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng Thiệt hại về tài sản từ 50.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng.
Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng Thiệt hại về tài sản trên 100.000.000 đồng;

Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương cơ thể dưới 61%;

Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này dưới 61%.

Đặc biệt, với các vụ việc nghiêm trọng tùy theo mức độ gây thương tích và thiệt hại tài sản, chủ sở hữu, kinh doanh nhà ở kết hợp kinh doanh có thể bị khởi tố Hình sự về tội Vi phạm quy định về phòng cháy, chữa cháy theo Điều 313 Bộ luật Hình sự 2015  sửa đổi, bổ sung năm 2017.

Facebook messengerFacebook messenger
Call Now Button